Công Trình Tín Ngưỡng, Tôn Giáo Có Phải Xin Giấy Phép Xây Dựng?

Xem 1,683

Cập nhật thông tin chi tiết về Công Trình Tín Ngưỡng, Tôn Giáo Có Phải Xin Giấy Phép Xây Dựng? mới nhất ngày 13/04/2021 trên website Athena4me.com. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 1,683 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Bộ Xây Dựng Khẳng Định Không Có Khái Niệm ‘công Trình Tâm Linh’
  • Từ Vựng Tiếng Trung Chuyên Ngành Xây Dựng Phần1
  • Từ Vựng Tiếng Trung Về Một Số Loại Vật Liệu Xây Dựng Thông Dụng Nhất
  • Tên Các Đơn Vị Cơ Quan Nhà Nước Việt Nam Trong Tiếng Trung
  • Thủ Tục Xin Cấp Giấy Phép Xây Dựng Nhà Ở Năm 2021 ?
  • Nhiề bạn đọc thắc mắc: Công trình tín ngưỡng, tôn giáo; công trình phụ trợ tín ngưỡng, tôn giáo ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị, quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt khi xây dựng mới, cải tạo, sửa chữa có được miễn xin giấy phép xây dựng theo quy định tại điểm K Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014 hay không?

    Qua nghiên cứu, chúng tôi trả lời như sau (mang tính tham khảo)

    Quy định về xây dựng công trình tôn giáo

    Theo quy định tại Điều 58 Luật Tín ngưỡng, tôn giáo năm 2021 (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2018) quy định về Cải tạo, nâng cấp, xây dựng mới công trình tín ngưỡng, công trình tôn giáo, như sau:

    1. Việc cải tạo, nâng cấp, xây dựng mới công trình tín ngưỡng, công trình tôn giáo được thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng.

    2. Việc cải tạo, nâng cấp, xây dựng mới công trình phụ trợ thuộc cơ sở tín ngưỡng, cơ sở tôn giáo thực hiện như quy định của pháp luật về xây dựng đối với các công trình, nhà ở riêng lẻ xây dựng trong đô thị, trung tâm cụm xã, trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa, cách mạng.

    3. Việc tu bổ, phục hồi cơ sở tín ngưỡng, cơ sở tôn giáo là di tích lịch sử – văn hóa, danh lam thắng cảnh đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xếp hạng; việc cải tạo, nâng cấp, xây dựng mới công trình phụ trợ thuộc các cơ sở này thực hiện theo quy định của pháp luật về di sản văn hóa và pháp luật về xây dựng.

    Căn cứ vào quy định trên thì Luật Tín ngưỡng, tôn giáo đã chia ra 02 nhóm phải xin giấy phép xây dựng.

    Công trình tôn giáo phải xin giấy phép xây dựng

    ài, bia và tháp tôn giáo, Điều 3 Nhóm thứ nhất: Là công trình tín ngưỡng, tôn giáo ( Công trình tín ngưỡng là công trình xây dựng để làm cơ sở tín ngưỡng. Công trình tôn giáo là công trình xây dựng để làm cơ sở tôn giáo, tượng đ Nghị định 162/2017/NĐ-CP) thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng.

    Theo quy định của pháp luật về xây dựng thì công trình ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị, quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt được miễn giấy phép xây dựng. Tuy nhiên, cũng theo Điểm a, Khoản 3 Điều 52 Luật Xây dựng thì: Công trình xây dựng sử dụng cho mục đích tôn giáo thuộc trường hợp lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng. Và tại Điều 15 về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở, thì Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng, cụ thể như sau:Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

    Như vậy, công trình tôn giáo thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế kỹ thuật nên không được miễn

    Công trình phụ trợ tôn giáo phải xin phép xây dựng

    Nhóm thứ 2: Việc cải tạo, nâng cấp, xây dựng mới công trình phụ trợ thuộc cơ sở tín ngưỡng, cơ sở tôn giáo thực hiện như quy định của pháp luật về xây dựng đối với các công trình, nhà ở riêng lẻ xây dựng trong đô thị, trung tâm cụm xã, trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa, cách mạng.

    (Thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng công trình phụ trợ tôn giáo?)

    Quy định này được hiểu là các công trình phụ trợ cho cơ sở tín ngưỡng, tôn giáo cũng phải xin giấy phép xây dựng giống như khi xây dựng nhà ở riêng lẻ trong đô thị hay xây dựng nhà ở riêng lẻ ở xã nhưng tại trung tâm cụm xã, khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa, cách mạng.

    Tóm lại, việc xây dựng công trình tôn giáo, công trình phụ trợ cho cơ sở tôn giáo thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng trước khi khởi công công trình, trường hợp chủ đầu tư xây dựng không có giấy phép xây dựng hoặc xây dựng sai phép sẽ bị xử ý theo Nghị định 139/2017/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trên lĩnh vực trật tự xây dựng; ngoài ra nếu công trình xây dựng không phải trên đất tôn giáo thì còn bị xử phạt hành vi tự ý chuyển mục đích sử dụng đất theo Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trên lĩnh vực đất đai (nay là ).

    Phương Thảo

    --- Bài cũ hơn ---

  • Kỹ Thuật Xây Dựng Công Trình Giao Thông
  • Các Công Trình Xây Dựng Được Miễn Giấy Phép Xây Dựng Theo Quy Định Của Pháp Luật Hiện Hành
  • Bộ Luật Xây Dựng 2021
  • Cách Xây Dựng Bản Luận Cứ Bào Chữa
  • Thanh Tra Bộ Xây Dựng Chỉ Rõ Nhiều Sai Phạm Ở Ban Qlda Xây Dựng Công Trình Dân Dụng Công Nghiệp Hà Nội
  • Bạn đang xem bài viết Công Trình Tín Ngưỡng, Tôn Giáo Có Phải Xin Giấy Phép Xây Dựng? trên website Athena4me.com. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!